Bên cạnh lịch nghỉ 3 ngày nhân dịp lễ 2/9, chắc hẳn nhiều người sẽ thắc mắc, nếu đi làm trong những ngày này sẽ nhận mức lương ra sao?

Tin liên quan

Như thường lệ, mức lương được tính cho người lao động trong những ngày này sẽ khác ngày thường.

Cụ thể, theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 của Luật Lao động năm 2012, người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ người lao động được hưởng 100 % lương.

Bên cạnh đó, theo căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ còn được nhận tiếp tối thiểu khoản tiền bằng 300 % mức lương làm việc trong ngày đó.

photo-1-1483090852434-1483864064618
Ảnh minh họa.

Chính vì vậy, nếu người lao động làm việc trong ngày dịp lễ 2/9 sẽ được nhận tối thiểu là 400% lương ngày bình thường.

Trong trường hợp, người lao động làm thêm vào ban đêm sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường.

Tuy nhiên, mức chi trả trên chỉ là "nền" tiền lương thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Luật Lao động luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động.

Riêng tiền thưởng nhân ngày Quốc khánh 2/9 là không bắt buộc, nó tùy thuộc vào mỗi doanh nghiệp sử dụng lao động.

Căn cứ theo Luật lao động thì dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay, cán bộ công chức, viên chức, người lao động sẽ được nghỉ 3 ngày.

Cụ thể, theo điều 115, Bộ luật Lao động 2012, do ngày Quốc khánh 2/9 năm 2017 rơi vào thứ bảy nên người lao động được nghỉ bù vào ngày thứ hai của tuần kế tiếp.

Người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 2 ngày/tuần (nghỉ Thứ bảy và Chủ nhật hàng tuần): Được nghỉ 3 ngày liên tục, từ Thứ bảy ngày 2/9 đến hết Thứ hai ngày 4/9/2017. Trong đó, nghỉ ngày 4/9 bù cho ngày 2/9 rơi vào Thứ bảy.

Như vậy, tổng số ngày nghỉ trong dịp 2/9 năm 2017 là 3 ngày nghỉ liên tục, từ 2/9-4/9/2017.

Riêng người lao động làm việc tại đơn vị có chế độ nghỉ 1 ngày/tuần (nghỉ ngày Chủ nhật hàng tuần): Được nghỉ 2 ngày liên tục, từ Thứ bảy ngày 2/9 đến hết Chủ nhật ngày 3/9/2017 (không được nghỉ bù ngày Thứ hai 4/9).

Bạn đang đọc bài viết Ngày Quốc khánh 2/9: Đi làm nhận mức lương ra sao? tại chuyên mục Xã hội của trang Tin Tức Việt Nam. Mọi thông tin góp ý và chia sẻ, xin vui lòng gửi về hòm thư bbt@tintuc.vn
S.N / Tin nhanh Online